Fahamu Gharama Katika Kilimo cha Nyanya

Share on facebook
Share on whatsapp
Share on twitter
Share on telegram
Soma kwa umakini itakuchukua dakika chini ya Kumi......

Hapa nitaelezea, kujulisha, kuainisha, na kudadavuwa juu ya gharama za kilimo cha nyanya kwa uchache Zaidi

kulingana na utofauti wa kikanda na mazingira, nitajulisha gharama za manejimenti ya shamba pekee; yaani gharama za mbegu, madawa na mbolea zinazohitajika kwenye shamba la nyanya kuanzia mwanzo hadi mavuno.Gharama za kodi ya shamba, umwagiliaji, wafanyakazi na miundombinu ya shambani haitoainishwa kulingana na kutofautiana kwa gharama hizi kulingana na eneo au ukanda husika.
Gharama hizi zitakuwa kwa eneo la ekari moja pekeeHii itasaidia mkulima kufahamu, kujuwa na kupanga bajeti ya ujumla kabla ya kuanza mradi wa kilimo cha nyanya.
Ikumbukwe kuwa; zao la nyanya shambani ni Zaidi ya mtoto mchanga katika malezi na matunzo; zao la nyanya linahitaji umakini mkubwa sana katika kipindi chote cha ukuwaji mpaka hadi mavuno. Maana hii ni kwamba; Smkulima anapaswa kutembelea na kujuwa hali na maendeleo ya ukuwaji wa shamba kila siku.

MABEGU BORA ZA NYANYA NA GHARAMA ZAKE

JINA LA MBEGUKIASI KWA EKARIBEI YA MBEGU
AINAMSIMU/HALI YA HEWA
COMMANDO F130-40 gm240000MSHUMAABARIDI/MVUWA NYINGI
SIFA F130 gm330000MSHUMAAJOTO/ MVUWA CHACHE
RANGER F1 30 gm330000MSHUMAAJOTO,MNYAUKO, BARIDI, MVUWA NYINGI
SIFA F130 gm
MSHUMAAMAZINGIRA YOTE




MADAWA YA UKUNGU NA GHARAMA ZAKE KWA EKARI MOJWAmadawa ya kudhibiti magonjwa ya fangasi/ukungu/barafu/kuvu hupaswa kupigwa mara zaidi shambani kuliko madawa ya wadudu.
mkulima anapaswa kupiga madawa ya fangasi kila baada ya siku 7 hadi 14, kulinagana na ahali aya hewa.
kwa kipindi cha mvuwa nyingi; mkulima atapaswa kupiga dawa kila baada ya siku 7. ni vyema kupiga dawa ya kukinga au kutibu na kukinga kabla ugonjwa haujaonekana au kutokea.
kwa mantiki hiyo ni kwamba waweza tumia dawa yeyote kati ya hizi zilizoorodheshwa chini kwa kukinga.
na kama ugonjwa umekwisha ingia; itabidi upige dawa ya kukinga na kutibu.

GHARAMA ZA MADAWA YA WADUDU.
Wadudu wasumbufu Zaidi kwenye zao la nyanya namba moja ni KANITANGAZE, ikifuatiwa na vipepeo weupe, vimamba, leaf miners n.kWadudu hawa hudhibitiwa vizuri Zaidi kwa kupiga dawa mchanganyiko wa dudumectin au wilcron na wiltigo plus.Wiltigo plus inauwezo mkubwa Zaidi wa kumdhibiti kanitangaze kwani hutoa kinga ya muda mrefu Zaidi (siku 21).Hivyo ninawashauri wakulima kutumia Amsac, Liberity, belt, Couragen kuanzia mara tu utakapopandikiza miche shambani mpaka hadi mavuno.

Changanya kiasi cha 5 mls wiltigo plus na 30 mls dudumectin au wilcron katika lita 16 hadi 20 za maji.
Kumbuka kupiga dawa ya wiltigo plus kila baada ya siku 14-21 ili kuweka kinga dhidi ya kanitangaze,mdudu hatari Zaidi kwa zao la nyanya.

GHARAMA ZA MBOLEA KATIKA ZAO LA NYANYA.

MUDA BAADA YA KUPANDIKIZAMBOLEAKIASI KWA EKARIGHARAMA
WIKI 1-2DAP (bora)50 Kg66,000- 67,000
YARAMILA OTESHA (bora Zaidi)50 Kg63,000-65,000
YARAMILA WINNER50 Kg65,000 – 68,000
WIKI 3-4YARAMILA WINNER (bora Zaidi)50 Kg65,000 – 68,000
YARAVERA AMIDAS50 kg57,000 -58,000
UREA50 Kg56,000
NPK (bora)50 Kg59,000-61,000/=
MAUWA YA KIKARIBIA KUTOKAYARALIVA NITRABOR (bora Zaidi)50 kg70,000-74,000/=
CAN50 kg43,000-45,000/=
MATUNDA YAKITOKAYARALIVA NITRABOR+ NPK/ WINNER25 Kg : 50 kg35,000 + 59,000/68,000/=
BAADA YA MCHUMO WA KWANZAYARALIVA NITRABOR+ NPK/ WINNER25 Kg : 50 kg35,000 + 59,000/68,000/=

MAELEZO: katika orodha tajwa ya mbolea hapo juu, mbolea zote ni bora Zaidi kutumika .NB: mbolea ya samadi haijainishwa kutokana na utofauti wa gharama kulingana na eneo.Ni bora Zaidi kutumia mbolea ya samadi kabla ya kupandikiza miche shambani.Hivyo kwa Makala hii gharzima mkulima ataamuwa atumie mbegu ipi, dawa zipi, na mbolea zipi kwa ghaarama ipi ili kufanikisha mradi mzima wa kilimo cha nyanya.

Diana Mussa

Diana Mussa

Mwana Blogger mahiri,aliyehama fani yake kutoka kwenye urembo na mitindo hadi kwenye uwanda wa kilimo ,na kuitumia sekta hii ya kilimo kwa kutoa taarifa zilizo sheheni mambo tele ~ na kushare kwa Watanzania,katika ulimwengu huu wa Teknolojia

Leave a Reply {Acha Maoni yako hapa}

Kuhusu Sisi

KilimoTanzania tumejikita kukupa Elimu pekee ya Kilimo kwa Gharama sawa na Bure, Ili tuweze kuwa na Taifa bora lenye wajisiriamali katika sekta ya kilimo na Ufugaji.

Kwa Mawasiliano usisite Kubonyeza hapa 

Vitabu Vya Kilimo na Ufugaji pia vinapatikana  Kwe Ukurasa Huu

Jiunge channel Yetu ya Telegram

Karibu uweze Kujiunga na Channel Yetu ya Telegram uwe wa Kwanza kupata ,Taarifa moya za kuhusu Kilimo mara zinapowekwa kwenye Tovuti Yetu

Nyaraka Mpya

Follow Us

Video Mbali mbali za Kilimo